ติดต่อเจ้าหน้าที่
สลับเส้นทาง
รถเข็นของฉัน 0

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า ยี่ห้อไหนดี เทียบทุกแบรนด์ 2026

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า ยี่ห้อไหนดี เทียบทุกแบรนด์ 2026

สรุปสั้น ๆ ก่อนอ่านต่อ

  • ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าคืออะไร: ลู่วิ่งที่ไม่มีมอเตอร์ สายพานขยับด้วยแรงเท้าของคุณเอง ความเร็วจึงไม่มีเพดานตามแรงของผู้ใช้
  • เผาผลาญมากกว่าลู่ไฟฟ้าไหม: งานวิจัยพบว่า energy cost บนลู่โค้งไม่ใช้ไฟฟ้าสูงกว่าราว 17% ตอนวิ่ง และ 37% ตอนเดิน แต่ตัวเลข "30%" ที่โฆษณากันมาจากผู้ผลิต
  • ราคาในตลาด: ตั้งแต่ราว 18,900 บาท (สายพานแบน) ถึง 59,900 บาท (รุ่นโครงหนักของ Homefittools) และหลายแสนบาทสำหรับแบรนด์นำเข้า
  • ของ Homefittools: CX7 สายพานบานเกล็ดพื้นที่วิ่งกว้าง และ CX8 แรงต้านปรับได้ 8 ระดับ พร้อมส่ง ส่งและประกอบฟรีในกรุงเทพฯ และปริมณฑล

ลู่วิ่งไฟฟ้าตัวละ 15,000 บาท ใช้จริงสองเดือนแล้วกลายเป็นที่แขวนผ้า ใครเคยเจอบ้าง? ถ้าใช่ ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า อาจเป็นสิ่งที่คุณยังไม่ได้ลอง ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวคุณ ลู่วิ่งไฟฟ้าตั้งความเร็วให้ คุณแค่ก้าวตามเครื่อง ไม่มีโมเมนต์ที่ได้ออกแรงสปรินต์สุดตัว ไม่มีความรู้สึกว่า "ผมคุมเครื่องอยู่"

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า (หรือลู่วิ่งไร้มอเตอร์) กลับด้านนี้ทั้งหมด สายพานขยับเพราะแรงเท้าคุณเอง ช้าเร็วตามที่คุณออกแรง ไม่ต้องมีปลั๊ก ไม่มีเสียงมอเตอร์ และเป็นเครื่องที่สายฝึก HIIT เลือกใช้เพื่อวิ่งสปรินต์โดยเฉพาะ

บทความนี้เทียบทุกแบรนด์ที่หาซื้อได้ในไทยและแบรนด์นำเข้ายอดนิยม ทั้งสเปก ราคา และข้อจำกัดที่ร้านส่วนใหญ่ไม่บอก แล้วจบด้วยคำแนะนำตรง ๆ ว่าใครควรซื้อรุ่นไหน ถ้าอยากรู้ว่า "ควรซื้อไหม" ให้ข้ามไปดูตารางเทียบแบรนด์ได้เลย

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าคืออะไร และต่างจากลู่วิ่งไฟฟ้าตรงไหน

สนใจลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า? ดูลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าทุกรุ่น

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าไม่มีมอเตอร์ แรงเท้าคือต้นกำลังเพียงอย่างเดียว ความเร็วไม่มีเพดาน มี 3 ดีไซน์หลัก คือ สายพานแบน สายพานโค้ง และสายพานบานเกล็ด (slat)

ลองนึกภาพลู่วิ่งที่ไม่มีใครกดปุ่มให้ มีแค่เท้าคุณกับสายพาน นั่นคือหลักการทั้งหมด ไม่มีมอเตอร์ แรงถีบจากเท้าคือต้นกำลังเพียงอย่างเดียว ความเร็วจึงไม่มีเพดานตามแรงของผู้ใช้ ต่างจากลู่ไฟฟ้ารุ่นบ้านที่มีเพดานชัดเจน เช่น A1 ที่สูงสุดราว 14.8 กม./ชม.

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้ามี 3 ดีไซน์ที่ต้องแยกให้ออก

ราคาต่างกันหลายเท่าเพราะดีไซน์ต่างกัน:

  • สายพานแบนไร้มอเตอร์ (flat manual): ราคาถูกสุด ราว 15,000-20,000 บาท เช่น Irontec R001B ที่ HomePro ขาย 18,900 บาท แต่ไม่มีระบบสร้างแรงต้านปรับระดับ ความหนักขึ้นกับแรงเท้าและน้ำหนักตัวอย่างเดียว
  • สายพานโค้ง (curved): พื้นผิวโค้งทำให้คุณวิ่งขึ้น "เนินเล็ก ๆ" ตลอดเวลา ความเร็วยิ่งสูง ตัวยิ่งเคลื่อนไปข้างหน้าบนโค้ง แรงต้านยิ่งเพิ่มเอง ผู้ผลิตและผู้รีวิวบอกว่าท่าวิ่งใกล้การวิ่งบนพื้นจริง (ยังไม่มีงานวิจัยอิสระยืนยันชัด)
  • สายพานบานเกล็ด (slat belt): แผ่นสลัตเรียงเป็นสายพาน หมุนด้วยระบบลูกปืน ทนกว่าสายพานยางและให้ความรู้สึกแน่นกว่าเวลาวิ่งหนัก

เครื่องประเภทนี้ไม่มีมอเตอร์หรือบอร์ดให้โชว์ จึงเทียบกันที่วัสดุ โครง ขนาดพื้นที่วิ่ง และน้ำหนักผู้ใช้เป็นหลัก จอแสดงผลเป็นแค่ตัวเสริม

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าเผาผลาญมากกว่าจริงไหม ตัวเลข 30% มาจากไหน

งานวิจัยพบว่า energy cost บนลู่โค้งไม่ใช้ไฟฟ้าสูงกว่าลู่ไฟฟ้า แต่ตัวเลข "30%" มาจากผู้ผลิต ไม่ใช่ผลวิจัยอิสระที่ยืนยันได้

ป้ายโฆษณาส่วนใหญ่บอกว่าเผาผลาญมากกว่าลู่ไฟฟ้า "สูงสุด 30%" ตัวเลขนี้มาจากฝั่งผู้ผลิต แต่ทิศทางของข้อมูลจริงก็สนับสนุนว่า "มากกว่า" อยู่เหมือนกัน

  • Bruseghini และคณะ (Journal of Sports Sciences, 2018) เทียบการเดินและวิ่งบนลู่โค้งไม่ใช้ไฟฟ้ากับลู่ไฟฟ้า พบว่า energy cost บนลู่โค้งสูงกว่าราว 37% ตอนเดิน และ 17% ตอนวิ่ง
  • งานก่อนหน้าของกลุ่มเดียวกัน (รายงานในที่ประชุม Italian Physiological Society, 2017, ผู้เข้าร่วม 26 คน) พบว่า ณ ระดับความหนักเท่ากัน แรงกลที่ร่างกายรับบนลู่โค้งต่ำกว่า คือใช้พลังงานสูงกว่าขณะที่แรงกลต่ำกว่า (แต่ยังสรุปเรื่องการบาดเจ็บไม่ได้)
  • ข้อควรระวัง: การทดลองเหล่านี้กลุ่มตัวอย่างเล็ก และมีงานจากทีม University of Nebraska ที่ชี้ว่าการลดการเด้งขึ้นลงของลำตัวไม่ได้สัมพันธ์กับพลังงานที่ใช้ตามที่เคยคาด Tom's Guide สรุปว่าหลักฐานยังไม่พอจะฟันธงตัวเลขเดียว

จึงตีความแบบนี้: อย่าซื้อเพราะเชื่อว่าเผาผลาญเพิ่ม 30% เป๊ะ ให้ซื้อเพราะคุณกำหนดความหนักเองได้ ตั้งแต่เดินช้าจนสปรินต์สุดแรง ในเครื่องเดียว ซึ่งลู่ไฟฟ้าทำไม่ได้ในช่วงความเร็วสูง และสายพานไม่เร่งเกินแรงที่คุณออกเอง

ยังเปรียบเทียบลู่วิ่งทุกประเภทอยู่? ดูลู่วิ่งทั้งหมดของ Homefittools ตั้งแต่ลู่ไฟฟ้าใช้ในบ้านจนถึงเกรดฟิตเนส เพื่อดูว่าลู่ไม่ใช้ไฟฟ้าเหมาะกับคุณจริงหรือไม่ก่อนตัดสินใจ

ข้อดีและข้อเสียของลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า ที่ควรรู้ก่อนจ่ายเงิน

ข้อดีข้อเสียของลู่วิ่งไฟไม่ใช้ไฟฟ้า

ข้อดีคือไม่ต้องมีปลั๊ก เสียงเงียบ ฝึก sprint ได้จริง ซ่อมง่าย ข้อเสียคือไม่มีความชัน เครื่องหนัก และราคาสูงกว่าลู่ไฟฟ้าสเปกพื้นฐาน

ร้านขายเครื่องส่วนใหญ่โชว์แต่ข้อดี ตารางนี้แยกให้เห็นทั้งสองด้าน:

ข้อดี

  • ไม่ต้องมีปลั๊ก: วางตรงไหนก็ได้ ระเบียง โกดัง ลานจอดรถ ห้องเทรนเนอร์ ไม่มีค่าไฟ
  • เสียงเงียบกว่ามาก: ไม่มีเสียงมอเตอร์ เหลือแค่เสียงเท้าและลูกปืนหมุน เหมาะกับคอนโดที่ไม่อยากรบกวนห้องข้าง
  • ฝึก sprint/HIIT ได้จริง: ไม่ต้องกดเพิ่มความเร็วแล้วรอสายพานตามทัน คุณเร่งเมื่อไหร่ เครื่องก็ตอบสนองทันที
  • ซ่อมบำรุงง่าย: ไม่มีบอร์ดควบคุม ไม่มีมอเตอร์ให้เสีย ดูแลหลัก ๆ คือเช็ดทำความสะอาดและหล่อลื่นลูกปืนตามรอบ (CX8 แนะนำหล่อลื่นทุก 3 เดือน)

ข้อเสีย

  • ไม่มีโหมดปรับความชัน: ถ้าอยากฝึกเดินขึ้นเขา ต้องดูลู่ปรับความชันแยกต่างหาก
  • เดินเร็วสบาย ๆ อาจเหนื่อยกว่าที่คิด: ผู้สูงอายุหรือผู้ที่มีปัญหาข้อเข่ารุนแรงควรปรึกษาแพทย์หรือนักกายภาพก่อน
  • เครื่องหนัก: รุ่นสลัตโครงเหล็กหนาหนักถึง 100-160 กก. ย้ายเองไม่ได้ ต้องวางแผนตำแหน่งก่อนส่ง
  • ราคาสูงกว่าลู่ไฟฟ้าสเปกพื้นฐาน: ลู่ไฟฟ้า A1 ของ Homefittools ราคา 9,990 บาท ขณะที่ลู่ไม่ใช้ไฟฟ้ารุ่นสลัตเริ่มราวห้าหมื่น เหตุผลคือวัสดุและโครงสร้าง ไม่ใช่แค่ฟีเจอร์

เทียบลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าทุกแบรนด์ ราคา สเปก จุดแข็ง จุดอ่อน

ราคาในไทยตั้งแต่ 18,900 ถึง 59,900 บาท เทียบกับแบรนด์นำเข้าที่ราคาเป็นดอลลาร์ ยังไม่รวมค่าส่ง ภาษี และบริการหลังการขาย

ราคาลู่ไม่ใช้ไฟฟ้าห่างกันได้เกิน 3 เท่าในรุ่นที่หน้าตาคล้ายกัน ตารางนี้จึงวางทีละตัว ทั้งรุ่นที่ขายในไทยและแบรนด์นำเข้ายอดนิยม ราคาไทยอ้างอิงหน้าขายออนไลน์ ณ พฤศจิกายน 2026 ราคาอาจเปลี่ยนตามโปรโมชัน

แบรนด์ / รุ่นประเภทราคาโดยประมาณน้ำหนักผู้ใช้สูงสุดพื้นที่วิ่งจุดเด่นข้อจำกัด
Homefittools CX8โค้ง ปรับแรงต้าน 8 ระดับ59,000 บาทสอบถามร้านดูแผนภาพในหน้าสินค้าแรงต้าน 8 ระดับ 4 โหมดฝึก มือจับ 3 โซน ส่ง+ประกอบฟรี กทม./ปริมณฑลต้องสอบถามน้ำหนักผู้ใช้และขนาดพื้นที่วิ่ง
Homefittools CX7สายพานบานเกล็ด ระบบลูกปืน59,900 บาท150-160 กก. (หน้าเว็บระบุสองค่า)177 × 49 ซม.จอ LCD 7 นิ้ว โครงเหล็กหนา 3 มม. ประกันโครงสร้าง 1 ปีไม่ระบุระบบแรงต้านปรับระดับ
Core Fitness Real Run (Curved)โค้ง ปรับแรงต้าน 6 ระดับ~27,890 บาท (HomePro)180 กก.42 × 152 ซม.ราคาถูกสุดในกลุ่มโค้ง พับเก็บได้ ต่อ Zwift ได้พื้นที่วิ่งแคบกว่า CX7 เครื่องหนัก 70 กก.
North Fitness Non Motor Plusสายพานแบน35,900 บาท (หน้าเว็บขึ้น "สินค้าหมด")150 กก.40 × 120 ซม.โครงเหล็ก เครื่อง 40 กก.พื้นที่วิ่งสั้น ไม่ระบุแรงต้าน
Irontec R001Bสายพานแบน ไม่มีระบบแรงต้าน18,900 บาท120 กก.41.5 × 112 ซม.ราคาเข้าถึงง่าย จอ LED 5.5 นิ้ว ต่อ Zwift ได้น้ำหนักผู้ใช้ต่ำ ไม่เหมาะวิ่งจริงจังหรือคนตัวใหญ่
Woodway Curve LTGโค้ง slat~3,495-3,995 USD (ต่างประเทศ)ไม่พบข้อมูลยืนยัน-สายพาน slat ผู้ผลิตระบุอายุใช้งานได้ถึง 150,000 ไมล์ ทนมากราคานำเข้าสูง เครื่องหนักราว 355 ปอนด์ ต้องตรวจสอบศูนย์บริการในไทย
Assault AirRunner / AssaultRunnerโค้ง~2,799-5,000 USD (ต่างประเทศ ตามรุ่น)400 ปอนด์ (~181 กก.)17 × 62 นิ้วแบรนด์ยอดนิยมในกลุ่มครอสฟิตราคานำเข้า ค่าส่งและภาษี ศูนย์ซ่อมในไทยจำกัด
TrueForm Runnerโค้ง เน้นฟอร์มวิ่ง~5,000-5,695 USD (ต่างประเทศ)--ผู้รีวิวชมเรื่อง running formราคาสูงสุดในกลุ่ม นำเข้าเอง

หมายเหตุ: ข้อมูลแบรนด์ต่างประเทศเป็นราคาดอลลาร์จากเว็บรีวิวและผู้ผลิต ไม่รวมค่าขนส่ง ภาษีนำเข้า และการประกอบ ซึ่งสำหรับเครื่องหนักเกิน 150 กก. มักบวกเพิ่มหลายหมื่นบาท ตรวจสอบกับผู้จำหน่ายก่อนซื้อ

อ่านตารางนี้ยังไง

ถ้าตัดงบเป็นเกณฑ์เดียว Core Fitness Real Run ที่ราว 2.7 หมื่นบาท เป็นตัวเลือกคุ้มราคาที่สุดในกลุ่มที่เทียบกันในบทความนี้ มันตอบโจทย์คนเริ่มต้นได้จริง และรุ่นแพงกว่าไม่ได้ดีกว่าทุกด้าน แต่ถ้ามีเกณฑ์เหล่านี้ รุ่นสลัตและโค้งระดับพรีเมียมจะเริ่มคุ้ม:

  1. น้ำหนักตัวเกิน 100 กก. หรือใช้หลายคนในบ้านและฟิตเนสเล็ก ๆ
  2. ฝึกวิ่งเร็วหรือสปรินต์ความหนักสูงเป็นประจำ พื้นที่วิ่งกว้าง 49 ซม. และโครงหนาช่วยให้ก้าวมั่นคงกว่า
  3. ต้องการประกันและศูนย์บริการในไทย แทนการนำเข้าเอง

5 เกณฑ์เลือกลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า ให้ไม่เสียเงินฟรี

ดู 5 อย่างนี้ก่อนจ่าย: น้ำหนักผู้ใช้สูงสุด ขนาดพื้นที่วิ่ง ระบบแรงต้าน วัสดุสายพานและลูกปืน และศูนย์บริการในไทย

  1. น้ำหนักผู้ใช้สูงสุด: ควรเผื่อพิกัดไว้พอสมควร (เป็นหลักการเลือกทั่วไป ไม่ใช่มาตรฐานของผู้ผลิต) เช่น ถ้าหนัก 100 กก. ควรเลือกรุ่นที่รับได้ 150 กก. ขึ้นไป
  2. ความกว้าง-ยาวของพื้นที่วิ่ง: พื้นที่ 40 × 120 ซม. พอสำหรับเดินและวิ่งเหยาะ แต่ถ้าสปรินต์ก้าวยาว ต้องการความยาวใกล้ 150-178 ซม. และกว้าง 42-49 ซม. ขึ้นไป
  3. ระบบแรงต้าน: รุ่นที่ปรับแรงต้านได้ (6-8 ระดับ) ช่วยให้มือใหม่เริ่มเบาได้ และนักกีฬาเร่งความหนักได้ ส่วนรุ่นที่ไม่มีระดับแรงต้านจะหนักหรือเบาขึ้นกับน้ำหนักตัวและแรงเท้าอย่างเดียว
  4. วัสดุสายพานและลูกปืน: สลัตและลูกปืนเกรดอุตสาหกรรมทนกว่าสายพานยางทั่วไป ราคาแพงกว่าเพราะวัสดุ ไม่ใช่แค่ยี่ห้อ
  5. ศูนย์บริการและประกัน: เครื่องนำเข้าตรงที่ไม่มีศูนย์ซ่อมในไทยมีความเสี่ยงสูงสุด เพราะอะไหล่และช่างต้องรอจากต่างประเทศ เครื่อง 150 กก. ก็ไม่ใช่ของที่ส่งคืนง่าย ๆ

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าของ Homefittools: CX7 vs CX8 เลือกตัวไหน

CX7 เน้นพื้นที่วิ่งกว้างและโครงหนัก เหมาะสปรินต์และคนตัวใหญ่ ส่วน CX8 เน้นแรงต้านปรับได้ 8 ระดับ เหมาะคนที่อยากเริ่มเบาแล้วเพิ่มความหนักตามระดับ

ราคาต่างกันแค่ 900 บาท แต่สองรุ่นนี้ออกแบบมาตอบโจทย์คนละแบบ Homefittools มีลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า 2 รุ่นในหมวดลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า ทั้งสองรุ่นมีสต็อกพร้อมส่ง จัดส่งภายใน 24 ชั่วโมง

หัวข้อCX7CX8
ราคา59,900 บาท (ราคาเดิมที่แสดง 119,800)59,000 บาท (ราคาเดิมที่แสดง 118,000-120,000)
ดีไซน์สายพานบานเกล็ด ขับด้วยลูกปืนโค้ง (Curve)
แรงต้านไม่ระบุระดับปรับปรับได้ 8 ระดับ
ขนาดสายพาน177 × 49 ซม. หนา 1.5 ซม.ดูแผนภาพในหน้าสินค้า
ขนาดเครื่อง90 × 184 × 165 ซม. น้ำหนัก 160 กก.ดูแผนภาพในหน้าสินค้า
น้ำหนักผู้ใช้150-160 กก.สอบถามร้าน
จอแสดงผลLCD 7 นิ้ว ความเร็ว รอบ เวลา ระยะ แคลอรี่-
โครงเหล็กหนา 3 มม. พ่นพาวเดอร์โค้ท-
จุดเด่นพื้นที่วิ่งกว้าง โครงหนัก มั่นคง ความเร็วไม่จำกัดแรงต้าน 8 ระดับ 4 โหมด (agility, muscle, endurance, speed) มือจับ 3 โซน
เหมาะกับสปรินต์ HIIT ฟิตเนส ทีมกีฬา ออฟฟิศใช้ที่บ้านที่อยากเริ่มเบาแล้วเพิ่มหนักตามระดับ
ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า CX7 ขนาดเครื่องและมุมมองสินค้า

เลือก CX8 ถ้า

คุณเริ่มจากศูนย์หรือวางแผนใช้ทั้งเดิน วิ่ง และฝึกกำลัง แรงต้าน 8 ระดับแบ่งชัด ระดับ 1-3 เหมาะกับความเร็วและ agility ระดับ 4-5 ให้ endurance ส่วนระดับ 6-8 เป็นโหมดกล้ามเนื้อที่จับมือจับช่วยได้ ไม่ต้องคาดเดาว่าวันนี้ควรหนักแค่ไหน

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า CX8 แผนภาพขนาดสายพาน แรงต้าน 8 ระดับ

เลือก CX7 ถ้า

คุณตัวใหญ่หรือน้ำหนักเยอะ ใช้เครื่องหนักในยิมหรือทีมกีฬา และอยากได้พื้นที่วิ่งกว้าง 49 ซม. กับโครงเหล็กหนาที่ไม่โยก น้ำหนักเครื่อง 160 กก. ทำให้ตั้งนิ่งขณะสปรินต์

ตรวจก่อนสั่ง: หน้าสินค้า CX7 ระบุน้ำหนักผู้ใช้สองค่า (150 และ 160 กก.) ถ้าคุณหนักเกิน 120 กก. แนะนำให้ทักถามทีมงานก่อนสั่งซื้อ เพื่อยืนยันตัวเลขจริง ส่วน CX8 หน้าเว็บยังไม่ระบุน้ำหนักผู้ใช้และขนาดเป็นตัวหนังสือ ควรถามก่อนเช่นกัน

พร้อมเริ่มฝึก sprint ที่บ้านหรือในยิม?

เลือก CX7 สำหรับพื้นที่วิ่งกว้างโครงเหล็กหนา หรือ CX8 สำหรับแรงต้านปรับได้ 8 ระดับ จัดส่งและประกอบฟรีในกรุงเทพฯ นนทบุรี สมุทรปราการ ปทุมธานี ผ่อน 0% ได้เมื่อยอดสั่งซื้อตั้งแต่ 3,000 บาท

ใครควรซื้อ ใครควรชะลอ

เหมาะกับสาย HIIT/sprint คนอยู่คอนโด และฟิตเนสเล็ก ส่วนคนที่แค่เดินสบาย ๆ หรือต้องฝึกความชัน ควรดูลู่ไฟฟ้าก่อน

ควรซื้อ ถ้าคุณ

  • ฝึก HIIT/sprint เป็นประจำและเบื่อที่ลู่ไฟฟ้าจำกัดความเร็ว
  • อยู่คอนโดหรือบ้านที่ไม่อยากมีเสียงมอเตอร์
  • ทำฟิตเนสเล็ก ออฟฟิศ หรือสโมสรที่ต้องการเครื่องซ่อมน้อย
  • เป็นนักกีฬาหรือเทรนเนอร์ที่อยากควบคุมความหนักด้วยแรงตัวเอง

ควรชะลอก่อน ถ้าคุณ

  • เพิ่งเริ่มออกกำลังกายและต้องการแค่เดินสบาย ๆ วันละ 30 นาที ลู่ไฟฟ้ารุ่นบ้าน เช่นลู่วิ่งไฟฟ้าใช้ในบ้าน ราคาหลักหมื่นต้น ๆ เหมาะกว่า
  • ต้องฝึกเดินขึ้นเนินด้วยความชัน ให้ดูลู่วิ่งปรับความชัน แทน
  • มีปัญหาเข่าหรือข้อเท้าเรื้อรัง หรือมีโรคหัวใจ ควรปรึกษาแพทย์ก่อนฝึกความหนักสูงทุกชนิด

วิธีเริ่มใช้ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า 3 ขั้นตอน

สัปดาห์ที่ 1 เดินให้ชิน 10-15 นาที สัปดาห์ที่ 2-3 วิ่งเหยาะสลับเดิน สัปดาห์ที่ 4 เป็นต้นไปค่อยเริ่ม sprint interval

คนที่ซื้อไปแล้วท้อ มักพลาดตรงสัปดาห์แรก เพราะลองวิ่งเร็วทันที ลองทำตามนี้ (แนวทางทั่วไปสำหรับคนสุขภาพดี ปรับตามร่างกายและคำแนะนำของแพทย์):

  1. สัปดาห์ที่ 1: เดินให้ชิน 10-15 นาที จับมือจับไว้ได้ ปรับท่าเดินให้กลางเท้าลงน้ำหนัก รู้สึกถึงแรงต้านที่ไม่เหมือนลู่ไฟฟ้า
  2. สัปดาห์ที่ 2-3: วิ่งเหยาะสลับเดิน วิ่ง 1 นาที เดิน 2 นาที ทำ 6-8 รอบ ใส่เครื่องวัดหัวใจเพื่อไม่ให้หนักเกินไป
  3. สัปดาห์ที่ 4 เป็นต้นไป: เริ่ม sprint interval สปรินต์ 20-30 วินาที เดินพัก 90 วินาที ทำ 6-8 รอบ สัปดาห์ละ 2 ครั้ง วันพักอย่างน้อย 1 วันระหว่างวันหนัก

ข้อควรระวัง: อย่ายืนบนสายพานเปล่าแล้วปล่อยตัว สายพานอาจเคลื่อนทันทีที่ลงน้ำหนัก ให้จับมือจับก่อนแล้วค่อยก้าวขึ้น และสวมรองเท้าวิ่งเสมอ

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า ราคา 59,000 คุ้มไหม

ถ้าใช้แค่เดินและวิ่งเหยาะ รุ่น 2-3 หมื่นบาทอาจพอ แต่ถ้าสปรินต์หนักประจำและต้องการบริการในไทย ราคา 59,000 บาทเริ่มคุ้ม

ไม่มีใครบอกว่ามันถูก ในตลาดไทยมีรุ่นโค้งอย่าง Core Fitness Real Run ราว 2.7 หมื่นบาท และรุ่นแบนอย่าง Irontec 1.9 หมื่นบาท ถ้าคุณใช้แค่เดินและวิ่งเหยาะสัปดาห์ละไม่กี่ครั้ง รุ่นเหล่านั้นอาจพอ ที่ราคา 59,000 บาท คุณจ่ายสำหรับสิ่งเหล่านี้:

  • วัสดุและโครงสร้างที่ทนการสปรินต์หนักประจำ: CX7 ใช้โครงเหล็กหนา 3 มม. ระบบลูกปืน พื้นที่วิ่งยาว 177 ซม.
  • บริการในไทย: จัดส่งและประกอบฟรีในกรุงเทพฯ และปริมณฑล ประกันโครงสร้าง 1 ปีผ่านศูนย์บริการไทย ดูเงื่อนไขการรับประกัน
  • เทียบกับแบรนด์นำเข้า: Woodway Curve ราว 3,495-3,995 ดอลลาร์ และ TrueForm Runner ราว 5,000 ดอลลาร์ขึ้นไป ยังไม่รวมค่าส่ง ภาษี และการดูแลหลังการขาย

ลองเทียบแบบใช้งานจริง: ถ้าเดิมจ่ายค่าเข้ายิมหรือคลาส HIIT เดือนละ 2,000 บาท ใช้เครื่องที่บ้านต่อเนื่อง 2.5 ปี ราคาเครื่องก็เท่ากับค่าสมาชิกที่คุณจะจ่ายอยู่แล้ว (59,000 ÷ 2,000 ≈ 29.5 เดือน) ยังไม่นับเวลาเดินทาง สำหรับคนที่ใช้สม่ำเสมอ นี่คือสมการที่คุ้ม ส่วนคนที่ใช้ไม่บ่อยควรเลือกรุ่นถูกกว่า และถ้างบจำกัด ผ่อน 0% เริ่มต้นประมาณ 5,900-5,990 บาท/เดือนตามที่หน้าสินค้าแสดง

คำถามที่พบบ่อยเรื่องลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้า

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าต่างจากลู่วิ่งไฟฟ้าอย่างไร?

ลู่ไม่ใช้ไฟฟ้าไม่มีมอเตอร์ ใช้แรงเท้าขับสายพาน ความเร็วขึ้นกับตัวคุณ ไม่มีเพดาน ส่วนลู่ไฟฟ้ามีมอเตอร์ควบคุมความเร็วและมักมีความชัน

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าเผาผลาญแคลอรี่ได้มากกว่าจริงไหม?

งานวิจัยของ Bruseghini และคณะ (2018) พบว่า energy cost บนลู่โค้งสูงกว่าลู่ไฟฟ้า 17% ตอนวิ่ง และ 37% ตอนเดิน แต่ตัวเลข 30% ที่โฆษณากันมาจากผู้ผลิต และกลุ่มตัวอย่างงานวิจัยยังเล็ก

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าเหมาะกับมือใหม่ไหม?

เหมาะถ้าเริ่มจากเดินสั้น ๆ 10-15 นาที และเลือกรุ่นที่ปรับแรงต้านได้ เช่น CX8 ที่มี 8 ระดับ ถ้าต้องการแค่เดินเบา ๆ ลู่ไฟฟ้าอาจสบายกว่า

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าดีต่อข้อเข่าไหม?

งานของ Bruseghini และคณะชี้ว่าที่ระดับความหนักเท่ากัน แรงกลบนลู่โค้งต่ำกว่า แต่ยังไม่มีข้อสรุปว่าลดอาการบาดเจ็บได้ ผู้มีปัญหาข้อควรปรึกษาแพทย์ก่อน

ลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าดูแลรักษายากไหม?

ไม่ยาก เช็ดทำความสะอาดหลังใช้ หล่อลื่นทุก 3 เดือน ตรวจความตึงสายพาน และเก็บในที่แห้งตามคำแนะนำของ CX8

ซื้อลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าที่ Homefittools ได้อะไรบ้าง?

ส่งและประกอบฟรีในกรุงเทพฯ นนทบุรี สมุทรปราการ ปทุมธานี ต่างจังหวัดค่าส่ง 5,500 บาท (ประกอบต้องติดต่อร้านก่อนชำระเงิน) ผ่อน 0% ได้เมื่อยอดสั่งซื้อตั้งแต่ 3,000 บาท ดูวิธีการสั่งซื้อ

สรุป เลือกลู่วิ่งไม่ใช้ไฟฟ้าตามเป้าหมาย ไม่ใช่ตามยี่ห้อ

งบหลักหมื่นต้น ดู Core Fitness หรือ Irontec ส่วนสาย HIIT/sprint ที่ต้องการเครื่องทนและมีบริการในไทย ดู CX7 หรือ CX8 ของ Homefittools

  • งบหลักหมื่นต้น ใช้เดินและวิ่งเหยาะ: ดู Core Fitness Real Run หรือ Irontec
  • ฝึก HIIT/sprint จริงจัง ต้องการเครื่องทนและมีบริการในไทย: CX7 หรือ CX8 ของ Homefittools
  • งบไม่จำกัด ต้องการแบรนด์ระดับทีมกีฬาโลก: Woodway, TrueForm ต้องคำนวณค่านำเข้าและบริการหลังการขาย

พร้อมเปลี่ยนจากวิ่งตามเครื่อง เป็นวิ่งตามแรงตัวเอง?

ทั้ง CX7 และ CX8 พร้อมส่งภายใน 24 ชั่วโมง ส่งและประกอบฟรีในกรุงเทพฯ-ปริมณฑล ผ่อน 0% ได้ หรือทักทีมงานถามสเปกก่อนสั่งได้เลย

อ่านต่อ


บทความนี้เขียนโดย...


โค้ชปูแน่น

โค้ชปูแน่น (ปู จักรินทร์ บุญลาภ)


เป็น CEO และที่ปรึกษาด้านการพัฒนาทีมเทรนเนอร์ในฟิตเนสของตัวเองที่ Real Gym ซาฟารีเวิลด์ รวมถึงแบรนด์อาหารเสริม และที่ปรึกษาด้าน Training Quality ให้กับทีมเทรนเนอร์ของ Sport club และฟิตเนสชั้นนำ

โปรไฟล์โค้ชปูแน่น

บทความทั้งหมด